บันทึกอนุทิน
วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอน ว่าที่ ร.ต.กฤตธ์ตฤณน์
ตุ๊หมาด
วันที่ 31 เดือนมีนาคม
2558
กลุ่มเรียน 104
วันอังคาร เวลา 13.30 – 17.30 น.
สรุปองค์ความรู้
การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์ เพื่อให้ผู้สอน
1. วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2. นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุผลตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้
การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช
2546 และเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้อง
2. วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสัมพันธ์ของ
*
มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
*
ตัวบ่งชี้
*
สภาพที่พึงประสงค์ของเด็กอายุ
0-3 ปี และ 3-5 ปี
3. วิเคราะห์สาระการเรียนรู้
ประสบการณ์สำคัญ
4. กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
5. เขียนแผนการจัดประสบการณ์
การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
- จากการสังเกตความสนใจ ความต้องการของเด็ก (ตามสภาพชีวิตจริงของเด็ก)
- เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว้างจนเกินไป สามารถเชื่อมโยงกับเรื่องอื่นๆ
ไดh
* ไม่ควรเลือก :
สัตว์ คมนาคม ฯลฯ (หัวข้อใหญ่มาก)
* ควรเลือก :
ช้าง สุนัข ผีเสื้อ บ้าน น้ำ รถไฟ ฯลฯ
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
- สิ่งที่เด็กรู้แล้ว
- สิ่งที่เด็กต้องการรู้
- สิ่งที่เด็กควรรู้
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
- ตามความคิดริเริ่มของเด็ก / ครู
- แยกตามกิจกรรมหลัก
1.
กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
2.
กิจกรรมสร้างสรรค์ (ศิลปะ)
3. กิจกรรมเสรี
(การเล่นตามมุม)
4.
กิจกรรมเสริมประสบการณ์ (วงกลม)
5.
กิจกรรมการเล่นกลางแจ้ง
6. กิจกรรมเกมการศึกษา
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5 จัดกิจกรรมตามตารางประจำวัน
- ทำบันทึกการสอน
- พิจารณากิจกรรมใดทำก่อนหลัง
- จัดกิจกรรมลงตามรูปแบบที่ให้เลือก
ประโยชน์ที่ได้รับ
- ได้รู้จักการเขียนแผนการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
- ได้รู้จักขั้นตอนในการเขียนแผนการจัดประสบการณ์
- ได้รู้จักกระบวนการเขียนแผนโดยต้องยึดตามคู่มือหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
- ได้ประสบการณ์ในการเขียนแผนเพื่อที่จะไปให้ในอนาคต
ประเมินการเรียนการสอน
ตนเอง
แต่งกายเรียบร้อย เข้าเรียนตรงเวลา ตั้งใจฟังอาจารย์
ค่อยจดบันทึกในหัวข้อที่สำคัญ
เพื่อน
แต่งกายเรียบร้อย
เข้าเรียนตรงเวลา ตั้งใจฟังอาจารย์อธิบายในเนื้อหา
และมีคุยกันบาง มีการตั้งคำถาม ถามอาจารย์ในหัวข้อที่ไม่เข้าใจ
อาจารย์
แต่งกายเรียบร้อย
เข้าเรียนตรงเวลา อธิบายเนื้อหาการเขียนแผนการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัยได้เข้าใจง่าย ไม่ซับซ้อน